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MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA (TCRA) 

                                                                   

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA- Dkt. Jabiri Bakari 

"Kuimarisha Ushirikishwaji wa Kiuchumi kupitia TEHAMA." 

Ujumbe wa Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), 

Dkt. Jabiri Kuwe Bakari, katika kuadhimisha Siku ya Shirika la Mawasiliano 

Afrika (ATU), tarehe 7 Desemba 2022. 

 

Leo, Desemba 7, 2022, Shirika la Mawasiliano barani Afrika (ATU) linaadhimisha 

miaka 45 tangu lilipoasisiwa. Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) inashiriki 

katika hafla hii muhimu, inayoongozwa na kaulimbiu isemayo "Kuimarisha 

Ushirikishwaji wa Kiuchumi kupitia TEHAMA." 

 

Mazingira ya ushindani yamewezesha kuchipuka kwa huduma za ziada za mifumo ya 

Mawasiliano, na teknolojia zinazoambatana nayo, iliyowezesha jamii, Taasisi na 

Serikali kuhudumiwa ipasavyo.  

TCRA, ambayo inasimamia maendeleo na matumizi ya teknolojia za mawasiliano na 

huduma nyingine zinazohusiana na TEHAMA nchini Tanzania, imehakikisha kuwa 

miundombinu ya mawasiliano inasaidia ukuaji wa uchumi shirikishi. Hivyo, sekta za 

afya, ujasiriamali, kilimo, ubunifu, teknolojia ya kidijitali, elimu, biashara ya kimataifa, 

uchukuzi na nyingine nyingi zimeendelea kukua kwa kasi inayochagiza ukuaji wa 

uchumi wa Tanzania. Ushahidi wa ukuaji huo ni jinsi watu wanavyotumia kwa manufaa 

huduma za kifedha za kidijitali kwa njia ya simu ya kiganjani. 

Kama msimamizi wa sekta ya mawasiliano nchini Tanzania, TCRA inapenda 

kuwasilisha hakikisho lake kwa Menejimenti yote ya ATU juu ya ushirikiano wake wa 

kudumu na uliomakinika ambao kwa hakika utawezesha ATU kufikia malengo yake 



katika kuhakikisha sekta ya TEHAMA katika bara letu la Afrika inakwea ngazi na 

kufikia upeo wa ukuaji uliotarajiwa. 

Ikumbukwe kuwa katika ulimwengu wa TEHAMA, si jambo la maana kwa mataifa 

kujifungia, TEHAMA inahitaji mataifa kujitokeza na kuungana, kuunganisha na 

kufanya kazi kwa pamoja, na hiyo ndiyo sababu ya TCRA kama mwakilishi wa 

Tanzania katika mashirika ya Mawasiliano kikanda na kimataifa kuendelea kuwa 

mwanachama hai anaechangia mageuzi ya sekta katika bara la Afrika naam na 

kwingineko duniani. 

TEHAMA ni tasnia inayohitaji ujumuishaji wa teknolojia, rasilimali, ujuzi, taratibu na 

viwango vya kimataifa vinavyovuka mipaka. Hayo yote lazima yafanywe kwa 

kuzingatia ubora na nchi na Taasisi za usimamizi wa sekta zinapaswa kushirikishana 

miundo bora zaidi ya usimamizi wa sekta kwa kuzingatia miongozo ya karibu 

inayotolewa na mashirika ya kikanda na kimataifa yanayosimamia sekta ya 

Mawasiliano. 

Mchango wa TCRA katika kukuza uchumi jumuishi unadhihirika katika zoezi la usajili 

wa laini za simu za mkononi ambapo wananchi wanahakikishiwa zoezi hilo la usajili 

linajumuisha upatikanaji na ufikiwaji wa huduma za kifedha kwa njia ya simu. 

Mathalani, hadi kufikia Septemba 2022, Tanzania ilikuwa na laini za simu zilizosajiliwa 

milioni 58.1 kutoka kwa wakazi milioni 61.7 kwa mujibu wa takwimu za Sensa ya 

mwaka 2022. Hili ni ongezeko la asilimia 3.4 ya laini zilizosajiliwa ikilinganishwa na 

waliojisajili milioni 56.2 mwezi Juni 2022. Usajili wa watumiaji wa huduma za kifedha 

kwa njia ya simu unaonyesha Tanzania kuwa na watumiaji milioni 39.6 ambayo ni 

asilimia 68.16 ya jumla ya laini za simu zilizo kwenye matumizi.  

Mamlaka ya Mawasiliano inatambua kuwa, teknolojia inakua kwa kasi sana na kuenea 

kwa huduma tofauti ambazo hutumiwa na watumiaji wa mwisho wa huduma za 

mawasiliano. Ili wananchi wote wanufaike na ukuaji huu wa teknolojia na huduma 

zinazohusiana, ipo haja ya upanuzi wa huduma hizo hadi maeneo ambayo 

hayajahudumiwa na yenye upungufu wa miundombinu na rasilimali husika ili 

kurahisisha utoaji wa huduma hizo zikiwemo huduma za kifedha kwa kutumia huduma 

za fedha kwa njia simu. Katika kufanikisha hili TCRA tunafanya kazi kwa karibu Mfuko 

wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), Watoa Huduma za Mawasiliano na wadau 

wengine ili kuhakikisha upatikanaji wa miundombinu ya mawasiliano ya mtandao 

katika maeneo ambayo hayajahudumiwa ipasavyo na ambayo hayajafikiwa kabisa na 

huduma. Hatua hii inaziba pengo linaloonekana la upatikanaji wa huduma kwa jamii 

yote ya waishio mijini na vijijini. 

Pia, TCRA inatoa rasilimali-namba na masafa ya Mawasiliano kwa wenye leseni na 

watoa huduma wapya ili kuwezesha utoaji wa huduma za Mawasiliano zikiwemo 

huduma za kifedha. Mathalani, tarehe 11 Oktoba 2022, TCRA ilifanikiwa kunadi 

masafa ya Mawasiliano katika bendi mbalimbali za IMT katika vitalu vya 700 MHz, 

2300 MHz, 2600 MHz na 3500 MHz.  

Vitalu hivi vipya vya masafa vilivyotolewa kwa njia ya Mnada kwa watoa huduma za 

Mawasiliano vitaboresha na kupanua utoaji huduma hasa kwa kutumia teknolojia ya 

5G. TCRA imejidhatiti kuhakikisha inaweka mazingira wezeshi yanayoruhusu Watoa 



Huduma kuweza kutoa huduma zenye kukidhi viwango vya ubora wa Mawasiliano vya 

kitaifa na kimataifa.  

TCRA inatarajia kuwa, mnada huo uliowezesha watoa huduma kuongeza wigo wa 

utoaji huduma utarahisisha upanuzi wa mtandao na huduma za wenye leseni zitakuwa 

zienye ubora zaidi hatimae kuwafikishia wananchi wengi zaidi huduma huduma za 

kifedha kwa njia ya simu ili kuziba pengo la ukosefu wa huduma za kibenki. 

Huduma za Kifedha Kidijitali zinazidi kuwa jukwaa linalopatikana kila mahali na kwa 

gharama nafuu zikiongeza viwango vya ujumuishaji wa kifedha kwa kuwezesha 

upatikanaji wa huduma za msingi za kifedha kwa bei nafuu na kwa urahisi hasa kwa 

wananchi wasiofikiwa. TCRA itaendelea kuhakikisha huduma za Mawasiliano 

zinasimamiwa vilivyo ili kuwezesha Mawasiliano ya uhakika na kuchagiza ukuzaji wa 

uchumi jumuishi kwa njia ya vifaa na huduma za Mawasiliano. 

Hongera ATU! 

MWISHO 


